Công ty bạn muốn niêm yết cổ phiếu tại Sở giao dịch chứng khoán Tp HCM cần điều kiện gì

Công ty bạn có kế hoạch chào bán cổ phiếu ra công chúng nhưng bạn không biết cần những điều kiện gì để công ty được niêm yết và bán cổ phiếu vì nhiều lý do như: huy động vốn phát triển hoạt động sản xuất kinh doanh, phát triển thương hiệu doanh nghiệp … Vậy điều kiện niêm yết cổ phiếu tại Sở giao dịch chứng khoán Tp HCM là gì? … Cùng CAF tìm hiểu chi tiết các bạn nhé.

Công ty bạn muốn niêm yết cổ phiếu tại Sở giao dịch chứng khoán Tp HCM cần điều kiện gì

Công ty bạn muốn niêm yết cổ phiếu tại Sở giao dịch chứng khoán Tp HCM cần điều kiện gì

Theo quy định tại Điều 109 Nghị định 155/2020/NĐ-CP thì các điều kiện để niêm yết cổ phiểu như sau

Là công ty cổ phần có vốn điều lệ đã góp tại thời điểm đăng ký niêm yết từ 30 tỷ đồng trở lên căn cứ trên báo cáo tài chính gần nhất được kiểm toán; Có giá trị vốn hóa đạt tối thiểu 30 tỷ đồng tính theo bình quân gia quyền giá thanh toán cổ phiếu trong đợt chào bán ra công chúng gần nhất theo quy định của Nghị định 155/2020/NĐ-CP hoặc

Giá tham chiếu cổ phiếu giao dịch trên hệ thống giao dịch Upcom trung bình 30 phiên gần nhất trước thời điểm nộp hồ sơ đăng ký niêm yết hoặc bình quân gia quyền giá thanh toán trong đợt bán cổ phần lần đầu của doanh nghiệp cổ phần hóa;

Đã được Đại hội đồng cổ đông thông qua việc niêm yết; đã giao dịch trên hệ thống giao dịch Upcom tối thiểu 02 năm, trừ trường hợp tổ chức đăng ký niêm yết đã chào bán cổ phiếu ra công chúng, doanh nghiệp cổ phần hóa;

Tỷ lệ lợi nhuận sau thuế trên vốn chủ sở hữu (ROE) năm liền trước năm đăng ký niêm yết tối thiểu là 5% và hoạt động kinh doanh của 02 năm liền trước năm đăng ký niêm yết phải có lãi;

Không có các khoản nợ phải trả quá hạn trên 01 năm tính đến thời điểm đăng ký niêm yết;

Không có lỗ lũy kế căn cứ trên báo cáo tài chính năm gần nhất được kiểm toán hoặc báo cáo tài chính bán niên được soát xét trong trường hợp đăng ký niêm yết sau ngày kết thúc của kỳ lập báo cáo tài chính bán niên;

– Trừ trường hợp doanh nghiệp cổ phần hóa, tổ chức đăng ký niêm yết phải có tối thiểu 15% số cổ phiếu có quyền biểu quyết do ít nhất 100 cổ đông không phải cổ đông lớn nắm giữ;

Trường hợp vốn điều lệ của tổ chức đăng ký niêm yết từ 1.000 tỷ đồng trở lên, tỷ lệ tối thiểu là 10% số cổ phiếu có quyền biểu quyết;

– Cổ đông là cá nhân, tổ chức có đại diện sở hữu là Chủ tịch Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Trưởng Ban kiểm soát và thành viên Ban Kiểm soát (Kiểm soát viên), Tổng giám đốc (Giám đốc), Phó Tổng giám đốc (Phó Giám đốc), Kế toán trưởng, Giám đốc tài chính và các chức danh quản lý tương đương do Đại hội đồng cổ đông bầu hoặc Hội đồng quản trị bổ nhiệm và cổ đông lớn là người có liên quan của các đối tượng trên phải cam kết tiếp tục nắm giữ 100% số cổ phiếu do mình sở hữu trong thời gian 06 tháng kể từ ngày giao dịch đầu tiên của cổ phiếu trên Sở giao dịch chứng khoán và 50% số cổ phiếu này trong thời gian 06 tháng tiếp theo, không tính số cổ phiếu thuộc sở hữu nhà nước do các cá nhân trên đại diện nắm giữ;

– Công ty, người đại diện theo pháp luật của công ty không bị xử lý vi phạm trong thời hạn 02 năm tính đến thời điểm đăng ký niêm yết do thực hiện hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động về chứng khoán và thị trường chứng khoán quy định tại Điều 12 Luật Chứng khoán 2019;

– Có công ty chứng khoán tư vấn hồ sơ đăng ký niêm yết, trừ trường hợp tổ chức đăng ký niêm yết là công ty chứng khoán.

>>> Xem thêm: https://dichvukiemtoancaf.com/cong-ty-dich-vu-ke-toan-quan-tan-binh-uy-tin.html

Thay đổi đăng ký niêm yết trên Sở Giao dịch chứng khoán thành phố Hồ Chí Minh trong trường hợp nào?

Theo quy định tại Điều 10 Quy chế Niêm yết và giao dịch chứng khoán niêm yết được ban hành kèm theo Quyết định 17/QĐ-HĐTV năm 2022 quy định như sau:

Điều 10. Các trường hợp thay đổi đăng ký niêm yết

Các trường hợp thay đổi đăng ký niêm yết cổ phiếu, chứng chỉ quỹ khi thay đổi số lượng cổ phiếu, chứng chỉ quỹ niêm yết không thuộc trường hợp sáp nhập, tách công ty hoặc các trường hợp cơ cấu lại doanh nghiệp thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 117 Nghị định số 155/2020/NĐ-CP.

Như vậy, thay đổi đăng ký niêm yết trên Sở Giao dịch chứng khoán thành phố Hồ Chí Minh được thực hiện khi thay đổi số lượng cổ phiếu, chứng chỉ quỹ niêm yết.

>>> Xem thêm: Công ty dịch vụ kế toán tại quận Gò Vấp HCM

Hồ sơ thay đổi đăng ký niêm yết trên Sở Giao dịch chứng khoán thành phố Hồ Chí Minh gồm những gì?

Theo quy định tại khoản 2 Điều 117 Nghị định 155/2020/NĐ-CP thì hồ sơ thay đổi đăng ký niêm yết trên Sở Giao dịch chứng khoán thành phố Hồ Chí Minh bao gồm:

– Giấy đề nghị thay đổi đăng ký niêm yết theo Mẫu số 31 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định 155/2020/NĐ-CP, trong đó nêu rõ lý do dẫn đến việc thay đổi niêm yết và các tài liệu có liên quan;

>>> Xem thêm: https://dichvukiemtoancaf.com/dich-vu-ke-toan-tron-goi-tai-huyen-cu-chi.html

– Giấy chứng nhận đăng ký chứng khoán đã được điều chỉnh do Tổng công ty lưu ký và bù trừ chứng khoán Việt Nam cấp, Giấy chứng nhận điều chỉnh Giấy chứng nhận đăng ký lập quỹ đầu tư chứng khoán, Giấy phép điều chỉnh Giấy phép thành lập và hoạt động công ty đầu tư chứng khoán;

– Báo cáo vốn chủ sở hữu đã được kiểm toán bởi tổ chức kiểm toán được chấp thuận, ngoại trừ các trường hợp tăng vốn từ nguồn vốn chủ sở hữu.

Dịch vụ kiểm toán CAF chúc quý doanh nghiệp thành công.

DỊCH VỤ KẾ TOÁN – DỊCH VỤ KIỂM TOÁN – TƯ VẤN THUẾ CAF

Gmail: congtycaf@gmail.com

Hotline: 098 225 4812 

HÃY GỌI NGAY CHO CHÚNG TÔI

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG ĐỂ HỖ TRỢ

Xem thêm các bài viết khác

Dich vu ke toan tron goi uytin quan 2 HCM

Công ty kế toán báo cáo thuế quận 3 TP HCM

Công ty dịch vụ kế toán tại quận 6 Tp Hồ Chí Minh

dịch vụ kế toán trọn gói tại quận 7 TP HCM

Dịch vụ báo cáo thuế uy tín giá rẻ quận 9 TPHCM

Dịch vụ kế toán thuế tại quận 11 tp Hồ chí Minh

Thuê kế toán tại nhà quận 12HCM